เมื่อวันที่ 25 มกราคม 2567 นายนฤตม์ เทอดสถีรศักดิ์ เลขาธิการบีโอไอ พร้อมด้วย นายสุทธิเกตติ์ ทัดพิทักษ์กุล ที่ปรึกษาด้านการลงทุน และนางสาวฐนิตา ศิริทรัพย์ ผู้อำนวยการกองส่งเสริมการลงทุนจากต่างประเทศ ได้ประชุมหารือกับ Mr.Kuroda Jun, President of JETRO และคณะผู้บริหารหอการค้าญี่ปุ่น (Japanese Chamber of Commerce, JCC) เพื่อรับฟังผลการสำรวจด้านดัชนีความเชื่อมั่นภาคธุรกิจในกลุ่มนักธุรกิจญี่ปุ่นในประเทศไทยในรอบ 6 เดือนหลังของปี 2566 (Survey on Business Sentiment of Japanese Corporations in Thailand)
ในการนี้ ที่ประชุมได้หารือเกี่ยวกับปัญหา อุปสรรค และข้อเท็จจริงในการทำธุรกิจในด้านต่าง ๆ ในปัจจุบัน รวมถึงโอกาสในการปรับปรุงสภาพแวดล้อมทางธุรกิจให้แก่นักลงทุนญี่ปุ่นในประเทศไทย เพื่อนำไปสู่ความร่วมมือระหว่างภาครัฐและเอกชนในการพัฒนาเศรษฐกิจให้ดียิ่งขึ้น และเพื่อเป็นแนวทางในการพัฒนาขีดความสามารถในการแข่งขันของประเทศไทยในระดับภูมิภาคและระดับโลกในอนาคตต่อไป